Việc cài đặt thêm phần cứng sạc không tự động tạo ra một địa điểm sạc hiệu quả hơn. Một dự án có thể có một số bộ sạc EV công suất cao, một máy biến áp lớn và công suất lưới điện đáng kể nhưng vẫn bán được tương đối ít năng lượng trong hầu hết thời gian trong ngày. Đồng thời, cùng một trang web có thể gặp phải tình trạng xếp hàng ngắn trong khoảng thời gian cao điểm hẹp. Đối với các nhà khai thác, điều này đặt ra một câu hỏi khó: liệu vấn đề có phải là không đủ công suất sạc, phân bổ điện năng kém, kết hợp bộ sạc sai, nhu cầu địa phương thấp hay đơn giản là lắp đặt quá nhiều công suất quá sớm?
Câu hỏi này quan trọng hơn khi mạng tính phí trưởng thành. Cơ quan Năng lượng Quốc tế báo cáo rằng tổng số điểm sạc công cộng trên toàn cầu đã vượt quá 7 triệu vào cuối năm 2025, sau khi gần 1,8 triệu điểm sạc công cộng được bổ sung trong một năm. Do đó, công suất sạc công cộng đang mở rộng nhanh chóng, nhưng sự cạnh tranh trong tương lai sẽ ngày càng phụ thuộc vào mức độ hiệu quả của mỗi kilowatt được lắp đặt và mỗi khoang sạc được sử dụng—không chỉ vào số lượng bộ sạc mà một địa điểm sở hữu.
Nguồn:IEA, Triển vọng EV toàn cầu 2026
Door Energy tiếp cận các dự án sạc cố định từ góc độ sử dụng này. Của nóDòng Cbao gồm sạc DC cố định 20kW, 30kW và 40kW, trong khiDòng Dbao gồm sạc nhanh DC cố định 60kW, 80kW, 120kW và 160kW. Đây là những sản phẩm sạc nối lưới để lắp đặt cố định. Door Energy cũng cung cấp danh mục Bộ sạc EV di động rộng hơn cho các tình huống sử dụng năng lượng tạm thời hoặc linh hoạt, nhưng các phương pháp lập kế hoạch trong bài viết này tập trung vào cơ sở hạ tầng Bộ sạc EV cố định và việc sử dụng địa điểm.

Sai lầm sạc tốn kém nhất thường là không mua quá ít bộ sạc. Đó là mua sai dung lượng cho cách khách hàng thực sự sử dụng trang web. Bộ sạc 160kW có thể trông phù hợp với tương lai trên bảng thông số kỹ thuật, nhưng nếu hầu hết khách truy cập vẫn đỗ xe trong ba giờ và chỉ cần 35–50kWh, mức năng lượng đó có thể không tạo thêm doanh thu. Địa điểm này trả tiền cho công suất thiết bị cao hơn, cơ sở hạ tầng điện và nhu cầu cao điểm có thể cao hơn, trong khi phương tiện rời đi vào cùng thời điểm lẽ ra nó sẽ rời đi sau khi sử dụng thiết bị có công suất thấp hơn.
Đối với một khách sạn, bãi đậu xe văn phòng, tổng kho, đại lý hoặc nhà điều hành dịch vụ thu phí công cộng, mức sử dụng thấp thường xuất hiện ở một trong bốn dạng. Đầu tiên, nhiều bộ sạc vẫn chưa được sử dụng. Thứ hai, bộ sạc đã đầy nhưng chỉ cung cấp điện cho một phần thời gian đỗ xe. Thứ ba, công suất định mức cao nhưng công suất sạc trung bình thực tế lại thấp hơn nhiều. Thứ tư, tổng mức sử dụng trạm có vẻ thấp mặc dù một số giai đoạn cao điểm bị tắc nghẽn. Những triệu chứng này đòi hỏi những phản ứng khác nhau; coi tất cả chúng là 'không đủ nhu cầu' có thể dẫn đến một loạt quyết định đầu tư sai lầm khác.
| Vấn đề về trang web được quan sát | Nguyên nhân gốc rễ có thể xảy ra | Dữ liệu cần kiểm tra | Phản hồi đầu tiên tốt hơn |
| Hầu hết các bộ sạc đều trống cả ngày | Nhu cầu xe điện địa phương vẫn đang phát triển | Lượng xe điện đến hàng ngày; phiên/cổng/ngày | Trì hoãn việc mở rộng phần cứng; dự trữ năng lực tương lai |
| Tỷ lệ sử dụng hàng ngày thấp nhưng phải xếp hàng từ 17:00–19:00 | Nhu cầu tập trung trong khoảng thời gian đỉnh ngắn | lượt khách hàng giờ; công suất phòng cao điểm | Quản lý tải, định giá hoặc bố trí nguồn điện hỗn hợp |
| Đơn vị 160kW trung bình chỉ 55–80kW | Công suất chấp nhận của xe, độ côn SOC hoặc thời gian dừng dài | kW trung bình; Hồ sơ SOC; tốc độ DC tối đa của xe | Sử dụng khoang năng lượng thấp hơn cho người dùng lâu dài |
| Công suất sử dụng cao nhưng thông lượng năng lượng thấp | Xe ở lại sau khi sạc xong | Thời gian sạc so với thời gian đỗ xe | Phí nhàn rỗi, thông báo, quy tắc đỗ xe |
| Lưu lượng truy cập tốt nhưng nhiều phiên thất bại | Các vấn đề về độ tin cậy, thanh toán, phụ trợ hoặc trình kết nối | Thời gian hoạt động; tỷ lệ bắt đầu không thành công; mã lỗi | Sửa chữa các thao tác trước khi bổ sung thêm phần cứng |
| Kết nối lưới điện lớn với ít năng lượng được cung cấp | Cơ sở hạ tầng giai đoạn đầu được xây dựng hoàn chỉnh | kW cao nhất so với công suất theo hợp đồng/địa điểm | Chỉ triển khai và mở rộng giai đoạn khi dữ liệu hỗ trợ nó |
Sự khác biệt này rất quan trọng đối với việc mua sắm. Người mua khi nhìn thấy hàng đợi có thể cho rằng cần có Bộ sạc EV 160kW khác. Tuy nhiên, nếu hàng đợi chỉ diễn ra trong 45 phút mỗi ngày, một thiết bị công suất cao khác có thể không hoạt động trong 23 giờ còn lại. Ngược lại, một trang web chỉ hiển thị mức sử dụng trung bình 20% vẫn có thể cần nhiều đầu nối hơn nếu nhu cầu được đồng bộ hóa cao. Do đó, thiết kế trang web tốt bắt đầu từ hành vi của khách hàng chứ không phải từ danh mục sản phẩm.
IEA báo cáo có khoảng 11 phương tiện chạy điện hạng nhẹ trên mỗi điểm sạc công cộng trên toàn thế giới vào năm 2025 và khoảng 4,5 kW công suất sạc công cộng trên mỗi phương tiện chạy điện hạng nhẹ. Những con số đó không phải là mục tiêu cấp cơ sở, nhưng chúng minh họa lý do tại sao các nhà khai thác ngày càng cần phải suy nghĩ về cả số lượng bộ sạc và công suất điện. Châu Âu cũng đang đi theo hướng tương tự: Quy định về cơ sở hạ tầng nhiên liệu thay thế của EU xác định các mục tiêu sạc công cộng bằng cách sử dụng sản lượng điện tổng hợp cũng như việc sử dụng phương tiện, bao gồm ít nhất 1,3kW nguồn sạc công cộng có thể truy cập được cho mỗi phương tiện chạy bằng pin-điện nhẹ đã đăng ký và 0,8kW cho mỗi phương tiện plug-in hybrid, tuân theo các điều kiện của quy định.
Nguồn:Chỉ số sạc công cộng của IEA, 2025;Quy định AFIR của EU 2023/1804
Một trang web không thể được quản lý với một tỷ lệ phần trăm sử dụng duy nhất. Người vận hành cần một bộ số liệu nhỏ để tách riêng sản lượng năng lượng, thời gian sử dụng, hành vi đỗ xe, công suất điện và độ tin cậy của thiết bị. Nếu không, hai địa điểm có cùng tỷ lệ sử dụng 25% có thể có các vấn đề thương mại hoàn toàn khác nhau.
| Số liệu | Công thức đơn giản | Nó nói gì với người mua |
| Sử dụng năng lượng | kWh thực tế `kWh tối đa theo lý thuyết | Mức tiềm năng cung cấp năng lượng định mức đang được sử dụng |
| Sử dụng thời gian sạc | Số giờ sạc đang hoạt động / số giờ khả dụng | Tần suất bộ sạc thực sự cung cấp năng lượng |
| Tỷ lệ lấp đầy | Số giờ sử dụng của vịnh ` số giờ khả dụng | Liệu hành vi đỗ xe có chặn quyền truy cập hay không |
| Sử dụng năng lượng trang web | kW đỉnh quan sát được ` kW địa điểm có sẵn/ký hợp đồng | Cơ sở hạ tầng điện có quá khổ hay không |
| Số phiên trên mỗi cổng mỗi ngày | Tổng số phiên hàng ngày ` số cổng hoạt động | Mỗi đầu nối xử lý bao nhiêu nhu cầu dịch vụ |
| Thời gian hoạt động / Tỷ lệ bắt đầu thành công | Thời gian sẵn có và sự khởi đầu thành công / cơ hội | Liệu việc sử dụng bị mất có phải là một vấn đề vận hành hay không |
Hãy xem xét Bộ sạc EV 120kW hoạt động 24 giờ một ngày. Trần năng lượng lý thuyết hàng ngày của nó là 2.880kWh. Nếu nó cung cấp 720kWh trong một ngày thì mức sử dụng năng lượng là 25%. Chỉ con số đó thôi là chưa đủ. Nếu bộ sạc cung cấp 720kWh đó trong sáu giờ sạc đang hoạt động thì mức sử dụng thời gian sạc của nó cũng là 25%, nhưng công suất trung bình trong quá trình sạc đang hoạt động là 120kW. Ngược lại, nếu nó cung cấp cùng 720kWh trong 12 giờ hoạt động thì công suất trung bình chỉ là 60kW. Trường hợp đầu tiên cho thấy việc sử dụng năng lượng mạnh mẽ trong khoảng thời gian có nhu cầu hạn chế; thứ hai có thể biểu thị công suất chấp nhận xe thấp hơn, giảm dần ở SOC cao hoặc mức công suất cao hơn mức yêu cầu của nhóm khách hàng.
Điều này đặc biệt quan trọng trong việc tính phí điểm đến. Một khách hàng có thể chiếm chỗ trong ba giờ nhưng chỉ tính phí trong 75 phút. Nếu người điều hành tính toàn bộ ba giờ đó là thời gian sử dụng hiệu quả thì địa điểm đó có vẻ lành mạnh hơn thực tế. Đối với sạc nhanh công cộng, vấn đề ngược lại có thể xảy ra: một thiết bị có thể có công suất sử dụng hàng ngày tương đối khiêm tốn nhưng vẫn tạo ra thông lượng năng lượng cao vì mỗi phiên sạc sẽ cung cấp năng lượng đáng kể một cách nhanh chóng.
Dữ liệu của Bộ Năng lượng Hoa Kỳ dựa trên khoảng 2,4 triệu phiên sạc nhanh từ năm 2020 đến năm 2023 cho thấy các phiên sạc nhanh DC trả phí đạt trung bình 42 phút và 22kWh, trong khi các phiên miễn phí đạt trung bình 78 phút và 40,7kWh. Tập dữ liệu này không phải là một chuẩn mực chung nhưng nó cho thấy mức giá và hành vi của người dùng có thể thay đổi đáng kể thời lượng phiên và khả năng cung cấp năng lượng như thế nào.
Nguồn:Thống kê phiên sạc nhanh DOE, DC của Hoa Kỳ
Khi một trạm hoạt động kém, câu hỏi đầu tiên không nên là 'Chúng ta nên thêm bộ sạc nào?' Câu hỏi hay hơn là 'Chính xác thì năng lực bị mất ở đâu?' Chẩn đoán có kỷ luật sẽ ngăn cản người vận hành giải quyết vấn đề về phần mềm, giá cả, đỗ xe hoặc độ tin cậy bằng nhiều phần cứng hơn.
Thu thập ít nhất số lượt đến theo giờ, thời gian bắt đầu phiên, năng lượng mỗi phiên, thời lượng sạc, thời gian đỗ xe, phiên đồng thời cao điểm, nhu cầu trang web tối đa, lý do phiên không thành công và thời gian ngừng hoạt động của bộ sạc. Ảnh chụp nhanh một ngày là bằng chứng yếu vì thời tiết, mô hình đi lại, du lịch, lịch trình của đội xe và các sự kiện có thể làm sai lệch nhu cầu. Đối với một dự án thương mại, bốn tuần là thời gian tối thiểu hữu ích cho quá trình sàng lọc ban đầu; nơi có tính thời vụ cao, dữ liệu dài hơn sẽ tốt hơn.
Đối với mỗi nhóm người dùng, hãy tính toán ba đại lượng đơn giản: năng lượng cần thiết cho mỗi lần truy cập, thời gian dừng sẵn có và công suất sạc DC tối đa của xe. Giả sử một chiếc xe thường cần 48kWh và duy trì trong hai giờ. Bỏ qua độ giảm dần và tổn thất, công suất trung bình cần thiết để cung cấp năng lượng đó chỉ là 24kW. Bộ sạc 40kW mang lại khoảng trống hữu ích. Một thiết bị 160kW vẫn có thể sạc cho xe, nhưng trừ khi khách hàng cần rời đi sớm hơn nhiều, nguồn điện bổ sung trên bảng tên có thể không tạo thêm giá trị cho địa điểm.
| Mẫu khách hàng | Cửa sổ Dwell điển hình | Ví dụ về nhu cầu năng lượng | Câu hỏi lập kế hoạch | Hướng năng lượng cửa tiềm năng |
| Khách sạn/khu nghỉ dưỡng | 6–12 giờ | 20–60 kWh | Doanh thu nhanh có thực sự cần thiết? | Sạc cố định công suất thấp hơn; Dòng C yêu cầu nạp DC nhanh hơn |
| Văn phòng/khu kinh doanh | 4–9 giờ | 15–50 kWh | Có thể bao phủ nhiều vịnh hơn thay vì tối đa hóa kW mỗi vịnh không? | C Series 20–40kW cho nhu cầu DC tốc độ trung bình |
| Bãi đậu xe bán lẻ / công cộng | 1–3 giờ | 20–60 kWh | Có cả người dùng lâu dài và người dùng ngắn hạn không? | Dòng C và dòng D hỗn hợp |
| Taxi/gọi xe | 20–60 phút | 25–70 kWh | Người lái xe có thể chịu đựng được bao nhiêu thời gian chết? | D Series 80–160kW tùy loại xe |
| Đội tàu thương mại hạng nhẹ | 30–120 phút hoặc qua đêm | 40–120 kWh | Khởi hành theo lịch trình hay ngẫu nhiên? | Dòng D để rẽ nhanh; bố trí hỗn hợp cho cửa sổ qua đêm |
| Trung tâm đại lý/dịch vụ | 1–4 giờ | 10–80 kWh | Những chiếc xe nào cần quay vòng nhanh trước khi giao hàng? | Dòng C dành cho công việc thường ngày; Dòng D dành cho xe ưu tiên |
Một địa điểm cố định cũng cần phân biệt được nhu cầu thường xuyên với những đỉnh điểm không thường xuyên. Nếu địa điểm đó chỉ có một vài ngày đặc biệt mỗi tháng, công suất tạm thời đôi khi có thể được xử lý bằng phương thức vận hành thay vì làm quá tải vĩnh viễn kết nối lưới điện. Các giải pháp Bộ sạc EV di động của Door Energy thuộc một danh mục sản phẩm khác và có thể được xem xét cho các tình huống sạc linh hoạt hoặc tạm thời, nhưng không nên sử dụng chúng để thay thế cho việc định cỡ phù hợp cho cơ sở hạ tầng C Series hoặc D Series cố định.
Bộ sạc EV ngoại tuyến, không thể xác thực người dùng, thanh toán không thành công hoặc dừng phiên liên tục có thể xuất hiện 'không được sử dụng đúng mức' ngay cả khi nhu cầu vẫn ổn định. Do đó, thời gian hoạt động và tỷ lệ phiên thành công phải được xem xét trước khi mở rộng. Trung tâm Dữ liệu Nhiên liệu Thay thế Hoa Kỳ nhấn mạnh rằng hoạt động và bảo trì, chi phí điện, quy tắc định giá/truy cập, phí kết nối mạng và dữ liệu sử dụng đều quan trọng đối với hoạt động cơ sở hạ tầng sạc thành công. Người mua không chỉ nên hỏi nhà cung cấp về công suất định mức mà còn về khả năng kết nối phụ trợ, khả năng hiển thị trạng thái từ xa, quyền truy cập bảo trì, phụ tùng thay thế và quy trình xử lý lỗi.
Nguồn:Trung tâm dữ liệu nhiên liệu thay thế của Hoa Kỳ, O&M cho cơ sở hạ tầng sạc xe điện
Cách nhanh nhất để tạo ra công suất nhàn rỗi là chỉ định công suất cao mà không cần chứng minh rằng hành trình của người dùng cần đến nó. Nguồn sạc phải được chọn lùi so với thời điểm khởi hành của khách hàng. Do đó, Door Energy tách các sản phẩm DC cố định của mình thành C Series 20–40kW và D Series 60–160kW thay vì coi mọi địa điểm thương mại là cùng một ứng dụng sạc nhanh.
| Năng lượng để thêm | 20kW | 30kW | 40kW | 60kW | 80kW | 120kW | 160kW |
| 30 kWh | 1,50 giờ | 1 giờ | 0,75 giờ | 0,50 giờ | 0,38 giờ | 0,25 giờ | 0,19 giờ |
| 45 kWh | 2,25 giờ | 1,50 giờ | 1,13 giờ | 0,75 giờ | 0,56 giờ | 0,38 giờ | 0,28 giờ |
| 60 kWh | 3 giờ | 2 giờ 00 | 1,50 giờ | 1 giờ | 0,75 giờ | 0,50 giờ | 0,38 giờ |
| 90 kWh | 4:50 giờ | 3 giờ | 2,25 giờ | 1,50 giờ | 1,13 giờ | 0,75 giờ | 0,56 giờ |
Bảng chỉ hiển thị năng lượng lý thuyết / công suất định mức. Thời gian sạc thực tế dài hơn và bị giới hạn bởi công suất chấp nhận tối đa của xe, SOC của pin, đường cong sạc, nhiệt độ, hiệu suất của bộ sạc, chia sẻ năng lượng và các biện pháp kiểm soát ở cấp cơ sở. Giá trị của chiếc bàn không phải ở chỗ hứa hẹn về thời gian sạc; nó là để lộ sự quá khổ rõ ràng. Nếu một khách hàng thường đỗ xe trong ba giờ và cần 45kWh, thì cơ sở đó phải giải thích lý do tại sao khu vực đó cần 160kW thay vì tùy chọn công suất thấp hơn.
cácCửa năng lượng dòng C 20kW/30kW/40kWđược thiết kế để sạc DC cố định, nơi người dùng muốn bổ sung nhanh hơn so với sạc đích tiêu chuẩn công suất thấp nhưng không nhất thiết cần sạc nhanh công suất cao. Door Energy liệt kê đầu vào AC400V, đầu ra DC 200–750V, các tùy chọn đầu nối bao gồm CCS1, CCS2, GB/T và CHAdeMO, OCPP 1.6 với tùy chọn OCPP 2.0 và các tùy chọn lắp đặt tường/cột cho Dòng C.
Đối với các khách sạn, nhà hàng cao cấp, khu thương mại, trung tâm sạc cộng đồng, bãi đậu xe bán lẻ và đội tàu thương mại nhỏ, dải công suất vừa phải này có thể cải thiện sự cân bằng giữa vùng phủ sóng, công suất điện và thời gian dừng của khách hàng. Nó đặc biệt hữu ích khi một cơ sở muốn có khả năng sạc DC nhưng không thể dành 120–160kW một cách tiết kiệm cho mọi không gian.
cácCửa năng lượng dòng D 60kW/80kW/120kW/160kWđược thiết kế để sạc công cộng và thương mại nhanh hơn. Nó phù hợp với những địa điểm mà doanh thu có giá trị kinh doanh có thể đo lường được: hoạt động taxi, thu phí đô thị có lưu lượng giao thông cao, trung tâm giao thông, trạm sạc nhanh công cộng, khu vực dịch vụ đường cao tốc và các ứng dụng đội xe có thời gian khởi hành chặt chẽ hơn. Door Energy mô tả Dòng D với khả năng đầu ra DC 200–1000V và các tùy chọn tích hợp OCPP/phụ trợ, cho phép đặc điểm kỹ thuật của dự án phù hợp với thị trường mục tiêu và mô hình hoạt động.
| Loại trang web | Ưu tiên khách hàng | Logic lập kế hoạch được đề xuất | Năng lượng cửa phù hợp |
| Khách sạn/văn phòng | Tính phí trước khi khởi hành; căng thẳng lưới điện thấp | Vùng phủ sóng rộng hơn, ít kW mỗi khoang hơn | Dòng C 20–40kW trong đó DC được ưu tiên |
| Bán lẻ / bệnh viện | Thời gian dừng hỗn hợp | Tách biệt các khu lưu trú lâu dài và khu có doanh thu cao | Cấu hình hỗn hợp dòng C + D |
| Đại lý | Lệnh làm việc linh hoạt và ưu tiên giao hàng | Dự trữ vịnh nhanh cho xe khẩn cấp | Quy trình dòng C + ưu tiên dòng D |
| Taxi/gọi xe | Giảm thiểu thời gian ngừng hoạt động của trình điều khiển | Công suất cao hơn và tốc độ quay vòng nhanh | Dòng D 80–160kW |
| Sạc nhanh công cộng | Thông lượng và thời gian chờ đợi của khách hàng | Kết hợp sức mạnh với giao thông và sự chấp nhận của phương tiện | Dòng D 60–160kW |
| Đội tàu thương mại hạng nhẹ | Đáp ứng lịch điều động | Kích thước xung quanh cửa sổ khứ hồi/khởi hành | Hỗn hợp C/D tùy thuộc vào thời gian quay vòng |
Khi sự kết hợp phần cứng được kết hợp hợp lý với hành vi của khách hàng, cơ hội tiếp theo sẽ xuất hiện: sử dụng công suất lắp đặt một cách thông minh hơn. Đây là nơi các giới hạn công suất ở cấp cơ sở, các quy tắc tính phí, lập kế hoạch, định giá và sử dụng được quản lý có thể cải thiện tính kinh tế mà không cần tăng ngay công suất bảng tên.
Bộ Năng lượng Hoa Kỳ định nghĩa tính phí được quản lý là kiểm soát chiến lược về thời điểm và cách thức sạc xe trong khi vẫn đáp ứng nhu cầu của đội xe hoặc người dùng. Các mục tiêu liên quan bao gồm tránh thời kỳ giá cao, giảm sự trùng hợp với nhu cầu cao điểm của cơ sở và hạn chế nhu cầu nâng cấp cơ sở hạ tầng. Đối với các dự án Bộ sạc EV thương mại cố định, nguyên tắc này có thể được thực hiện thông qua bộ sạc, chương trình phụ trợ, nền tảng OCPP, hệ thống quản lý năng lượng tòa nhà hoặc bộ điều khiển địa điểm phù hợp tùy thuộc vào kiến trúc.
Nguồn:DOE Hoa Kỳ, Tính phí xe điện được quản lý cho các đội xe liên bang
Ví dụ: giả sử bốn bộ sạc 120kW được lắp đặt, tạo ra công suất tổng hợp trên bảng tên là 480kW, nhưng trang web muốn duy trì mức sạc EV ở mức dưới 300kW. Bộ điều khiển địa điểm có thể, khi được hỗ trợ bởi phần cứng và phần mềm đã chọn, phân bổ 120kW, 90kW, 60kW và 30kW cho bốn phương tiện được kết nối theo yêu cầu của phương tiện và mức độ ưu tiên vận hành. Khi chiếc xe đầu tiên rời đi, công suất được giải phóng của nó có thể được chỉ định lại. Giá trị kinh doanh không phải là mọi bộ sạc luôn chạy hết công suất; đó là có thể phục vụ nhiều phương tiện hơn trong phạm vi quyền lực của địa điểm được kiểm soát.
Hóa đơn điện để sạc thương mại có thể bao gồm các khoản phí liên quan đến nhu cầu cao nhất cũng như tổng mức tiêu thụ năng lượng. Trung tâm Dữ liệu Nhiên liệu Thay thế lưu ý rằng chi phí vận hành trạm phụ thuộc vào thiết bị, thời gian trong ngày, thời gian sử dụng và cơ cấu biểu phí tiện ích. Tài liệu của DOE cũng nhấn mạnh rằng phí nhu cầu có thể đặc biệt gây tổn hại cho việc sạc năng lượng cao không được sử dụng đúng mức vì đỉnh nhu cầu ngắn có thể tạo ra chi phí cố định lớn so với doanh thu năng lượng trong tháng. Khi mức sử dụng tăng lên, lượng kWh được phân phối nhiều hơn sẽ chia sẻ chi phí đó.
Nguồn:Trung tâm dữ liệu nhiên liệu thay thế, chi phí vận hành và bảo trì và điện;Cân nhắc về tỷ lệ sạc DOE, EV của Hoa Kỳ
Đây là lý do tại sao bộ sạc có công suất cao hơn không tự động là bộ sạc có lợi hơn. Tại địa điểm có chi phí nhu cầu đắt đỏ và lưu lượng ban đầu yếu, một tổ máy quá khổ có thể tạo ra chi phí bất lợi cho mỗi kWh được phân phối. Tuy nhiên, tại một khu đô thị có công suất cao, công suất cao hơn có thể làm tăng lượng phương tiện phục vụ trên mỗi khoang và cải thiện doanh thu. Sự lựa chọn chính xác phụ thuộc vào đường cong sử dụng chứ không phụ thuộc vào sở thích chung về công suất thấp hay cao.
Người vận hành cũng nên phân biệt thời gian không dùng điện với thời gian không dùng điện khi đỗ xe. Một chiếc xe đạt được mục tiêu sạc nhưng vẫn ở trong vịnh sẽ chặn khách hàng tiếp theo. Thông báo trên ứng dụng di động, biển báo rõ ràng, thời gian ân hạn, phí đỗ xe và phí sử dụng phòng có thể cải thiện doanh thu vịnh. Chính sách tốt nhất tùy thuộc vào địa điểm: khách sạn không nên quản lý bãi đậu xe như trạm sạc taxi và bệnh viện không nên phạt người dùng giống như trạm sạc nhanh công cộng có điểm dừng ngắn.
Trong trường hợp một địa điểm cố định đôi khi cần thêm công suất linh hoạt—cho một sự kiện, hoạt động tạm thời của đội xe, giai đoạn xây dựng, ứng phó khẩn cấp hoặc một địa điểm đang chờ mở rộng lưới điện—Bộ sạc EV di động có thể bổ sung cho cơ sở hạ tầng cố định. Đó là một quyết định lập kế hoạch riêng biệt với việc lựa chọn hỗn hợp bộ sạc C Series và D Series cố định và Door Energy sẽ đánh giá hai trường hợp sử dụng một cách độc lập.
Ví dụ sau đây mang tính giả thuyết và nhằm mục đích trình bày quá trình ra quyết định thay vì quy định một cấu hình chung. Giả sử một bãi đậu xe thương mại có 60 chỗ đậu xe, 80 lượt xe điện mỗi ngày, thời gian dừng trung bình là 3,2 giờ, nhu cầu năng lượng trung bình là 42kWh cho mỗi khách hàng sạc và ngân sách công suất điện là 600kW để sạc xe điện. Trong thời gian bận rộn nhất, có tới tám khách hàng muốn tính phí cùng một lúc.
Nhà điều hành có thể lắp đặt năm bộ sạc 120kW. Tổng công suất trên bảng tên sẽ bằng 600kW và năm phương tiện có thể sạc cùng lúc. Điều này trông đơn giản và mạnh mẽ, nhưng công suất năng lượng cao của trang web chỉ tập trung ở năm vịnh. Nếu hầu hết người dùng vẫn đỗ xe hơn hai giờ, nhiều người trong số họ không cần khoang 120kW chuyên dụng. Trong đợt cao điểm 8 xe, ba khách hàng vẫn chờ dù cơ sở đã đầu tư toàn bộ đường dây điện 600kW.
Ý tưởng thứ hai có thể sử dụng hai bộ sạc Dòng D Năng lượng Cửa 120kW cộng với sáu bộ sạc Dòng C Năng lượng Cửa 40kW. Công suất trên bảng tên kết hợp là 480kW và tám phương tiện có thể sạc cùng một lúc. Hai khoang D Series được dành riêng cho những khách hàng lưu trú ngắn hạn, những người coi trọng doanh thu nhanh, trong khi sáu khoang C Series phục vụ các phương tiện sẽ đỗ đủ lâu để sạc DC công suất vừa phải. Khoảng không gian điện còn lại mang đến sự linh hoạt cho tải trọng tòa nhà, mở rộng trong tương lai hoặc triển khai bộ sạc bổ sung sau khi mức sử dụng thực tế tăng lên.
| Số liệu | Phương án A: 5×120kW | Phương án B: 2×120kW + 6×40kW |
| Sức mạnh bảng tên kết hợp | 600kW | 480kW |
| Các khoang sạc đồng thời | 5 | 8 |
| Vịnh có doanh thu cao | 5 | 2 |
| Vịnh DC tốc độ trung bình / lâu dài | 0 | 6 |
| Xe phục vụ lúc cao điểm 8 xe | 5 ngay lập tức | 8 ngay lập tức |
| Nguy cơ cấp điện cho người dùng không cần thiết | Cao hơn | Thấp hơn nếu các vịnh được quản lý chính xác |
| Khoảng không mở rộng bên trong phong bì quy hoạch 600kW | Không có | 120kW trước các ràng buộc khác |
Tùy chọn B không tự động vượt trội. Nếu địa điểm nằm cạnh đường cao tốc và hầu hết mọi khách hàng đều muốn rời đi sau 20–30 phút thì Lựa chọn A có thể quá chậm thay vì quá mạnh. Mục đích của việc so sánh là để chỉ ra lý do tại sao Door Energy khuyến nghị thiết bị phù hợp với thời gian dừng và thông lượng. Ngân sách quy hoạch 600kW tương tự có thể tạo ra công suất khách hàng rất khác nhau tùy thuộc vào cách phân phối điện trên các vịnh.
Khi lưu lượng xe điện vẫn đang phát triển, địa điểm này có thể lắp đặt đường dẫn, không gian thiết bị chuyển mạch, cơ sở hạ tầng liên lạc, bố trí bãi đậu xe và phụ cấp máy biến áp để mở rộng trong tương lai trong khi chỉ mua giai đoạn vận hành đầu tiên của phần cứng Bộ sạc EV. Sau đó, việc mở rộng có thể được kích hoạt bởi bằng chứng thực tế như công suất sử dụng cao điểm được duy trì, kWh tăng trên mỗi cổng, xếp hàng lặp lại hoặc tăng số phiên trên mỗi cổng. Cách tiếp cận theo từng giai đoạn này làm giảm vốn nhàn rỗi mà không ngăn cản sự tăng trưởng trong tương lai.
Đối với các dự án sau này phát triển các đỉnh tạm thời không đều, Door Energy cũng có thể đánh giá xem Bộ sạc EV di động có phù hợp làm nguồn bổ sung hay không. Tuy nhiên, nhu cầu thường xuyên hàng ngày vẫn phải được đáp ứng bằng hệ thống sạc cố định được thiết kế phù hợp thay vì dựa vào thiết bị tạm thời để thay thế cho cơ sở hạ tầng cốt lõi.
Một báo giá hữu ích phải dựa trên yêu cầu vận hành chứ không chỉ dựa trên mức công suất được yêu cầu. Trước khi Door Energy đề xuất cấu hình sạc cố định, người mua có thể chuẩn bị các thông tin sau. Ngay cả những câu trả lời gần đúng cũng có giá trị hơn việc chỉ chọn bộ sạc từ tài liệu quảng cáo.
| Câu hỏi của người mua | Tại sao nó quan trọng | Đầu ra điển hình của phân tích |
| 1. Có bao nhiêu xe điện ghé thăm mỗi ngày? | Xác định nhu cầu cơ sở | Số lượng đầu nối ban đầu |
| 2. Có bao nhiêu người đến vào giờ bận rộn nhất? | Thể hiện tính đồng thời | Yêu cầu kết nối đỉnh |
| 3. Xe phải đỗ trong bao lâu? | Xác định tính cấp bách | Hỗn hợp dòng C và dòng D |
| 4. Mỗi phương tiện thường cần bao nhiêu kWh? | Xác định năng lượng mỗi phiên | Nhu cầu năng lượng hàng ngày |
| 5. Tốc độ sạc DC tối đa của mỗi xe là bao nhiêu? | Ngăn chặn thông số kỹ thuật quá mức | Trần nguồn sạc hữu ích |
| 6. Cần có chuẩn kết nối nào? | Đảm bảo tính tương thích | CCS1 / CCS2 / GB/T / tùy chọn dự án khác |
| 7. Sức mạnh trang web thực sự có sẵn là bao nhiêu? | Giới hạn đầu ra đồng thời | Đường bao điện lưới/địa điểm |
| 8. Biểu giá tiện ích và phí nhu cầu là bao nhiêu? | Ảnh hưởng đến chi phí vận hành | Chiến lược lập kế hoạch và cạo đỉnh |
| 9. Trang web này là công khai, riêng tư, chỉ dành cho nhóm hay hỗn hợp? | Thay đổi hành vi người dùng và nhu cầu thanh toán | Thiết kế phụ trợ và kiểm soát truy cập |
| 10. Cần có thời gian hoạt động và phản hồi bảo trì như thế nào? | Bảo vệ doanh thu | Kế hoạch dịch vụ và phụ tùng thay thế |
| 11. Mức tăng trưởng dự kiến trong 2–5 năm tới là bao nhiêu? | Tránh cơ sở hạ tầng bị mắc kẹt | Kế hoạch mở rộng theo giai đoạn |
| 12. Dự án có cần năng lực tạm thời/di động không? | Tách biệt các trường hợp sử dụng lâu dài và linh hoạt | Đã sửa lỗi phạm vi sạc EV so với phạm vi sạc tạm thời |
Khi những câu hỏi này được trả lời, cuộc thảo luận về sản phẩm sẽ trở nên cụ thể hơn nhiều. Door Energy có thể đánh giá xem dự án có cần chủ yếu các thiết bị Dòng C, chủ yếu là các thiết bị Dòng D hay cấu hình hỗn hợp hay không. Người mua cũng có thể sử dụng thông tin tương tự để thách thức các đề xuất không thực tế—ví dụ: kế hoạch phân bổ 160kW cho mỗi chỗ đỗ xe ngay cả khi hầu hết các phương tiện đều đỗ trong bốn giờ.
Để tham khảo sản phẩm, hãy truy cậpDanh mục sản phẩm Bộ sạc DC EV năng lượng cửahoặcTrang web Năng lượng cửa. Trang web cũng bao gồm các hướng dẫn ứng dụng và danh mục Bộ sạc EV di động riêng dành cho các yêu cầu sạc linh hoạt; Người mua tại địa điểm cố định nên phân biệt các danh mục sản phẩm đó trong quá trình xác định đặc tính.
A1. Không có một tỷ lệ phần trăm nào tốt cho mọi dự án. Một trung tâm sạc nhanh trên đường cao tốc, khách sạn, bến taxi, đại lý và bãi đậu xe văn phòng có thời gian dừng và mô hình doanh thu khác nhau. Theo dõi mức sử dụng năng lượng, số phiên trên mỗi cổng, kWh trên mỗi cổng, công suất sử dụng cao nhất, thời gian hoạt động, tỷ lệ khởi động thành công và nhu cầu cao nhất của địa điểm cùng nhau. Mục tiêu là đáp ứng yêu cầu về thời gian chờ đợi của khách hàng đồng thời tránh được công suất điện và phần cứng nhàn rỗi không cần thiết.
A2. Không tự động. Trước tiên, hãy xác định xem nguyên nhân là do nhu cầu yếu, tầm nhìn kém, thời gian ngừng hoạt động của thiết bị, cản trở thanh toán, đỗ xe quá nhiều sau khi sạc hay mức năng lượng quá lớn. Một địa điểm có mức sử dụng trung bình thấp vẫn có thể xảy ra tình trạng tắc nghẽn cao điểm thực sự. Door Energy khuyên bạn nên chẩn đoán kiểu sử dụng trước khi thay đổi số lượng phần cứng.
A3. Không. Khả năng sinh lời phụ thuộc vào công suất chấp nhận phương tiện, thời gian dừng, năng lượng bán ra, giá điện, phí nhu cầu, doanh thu chỗ đỗ xe, chi phí thiết bị và lưu lượng truy cập vào địa điểm. Nếu khách hàng ở lại trong vài giờ, 40kW có thể đáp ứng yêu cầu dịch vụ đồng thời cho phép dự án bao phủ nhiều vịnh hơn. Ở những nơi khách hàng cần rời đi nhanh chóng, công suất dòng D cao hơn có thể mang lại giá trị thương mại lớn hơn.
A4. Dòng sản phẩm Door Energy C bao gồm bộ sạc DC cố định 20kW, 30kW và 40kW. Dòng sản phẩm Door Energy D bao gồm các bộ sạc nhanh DC cố định 60kW, 80kW, 120kW và 160kW. Dòng C phù hợp hơn với các ứng dụng sạc điểm đến thương mại có công suất vừa phải, trong khi Dòng D hướng tới các ứng dụng công cộng, thương mại, taxi và đội xe có doanh thu nhanh hơn. Những phạm vi này không nên được trộn lẫn.
A5. Bản thân OCPP không tạo ra nhu cầu của khách hàng. Nó cung cấp cơ sở tiêu chuẩn hóa cho kết nối phụ trợ như trạng thái từ xa, ủy quyền, hồ sơ giao dịch, chức năng thuế quan và tích hợp nền tảng. Khi kết hợp với phần mềm quản lý phù hợp và biện pháp kiểm soát cơ sở, những dữ liệu đó có thể giúp người vận hành xác định các bộ sạc hiệu suất thấp, lỗi, thời gian cao điểm và cơ hội để quản lý sạc.
A6. Việc mở rộng phải dựa trên bằng chứng bền vững hơn là chỉ một ngày bận rộn. Các yếu tố kích hoạt hữu ích bao gồm xếp hàng lặp lại trong vài tuần, công suất sử dụng cao điểm, số phiên tăng trên mỗi cổng, tăng trưởng năng lượng ổn định và thời gian hoạt động chấp nhận được. Nếu nút cổ chai chỉ là nguồn điện tại chỗ, việc sạc được quản lý có thể được đánh giá trước khi bổ sung công suất điện.
A7. Nó có thể giúp ích trong những tình huống tạm thời hoặc linh hoạt cụ thể, nhưng nó giải quyết được một vấn đề khác. Bộ sạc EV di động có thể hỗ trợ các sự kiện, hoạt động tạm thời của đội xe, nhu cầu khẩn cấp hoặc các địa điểm đang chờ cơ sở hạ tầng lâu dài. Việc sạc định kỳ hàng ngày vẫn phải được thiết kế xung quanh cấu hình tải cố định tại chỗ. Door Energy đánh giá sạc di động và sạc cố định thành các danh mục sản phẩm riêng biệt.
A8. Cung cấp loại phương tiện, kích cỡ pin, công suất sạc DC tối đa, tiêu chuẩn đầu nối, số lượng phương tiện hàng ngày, số lượt đến đồng thời cao điểm, thời gian dừng trung bình, kWh dự kiến mỗi phiên, công suất hiện có tại địa điểm, biểu giá tiện ích, giờ hoạt động, yêu cầu truy cập công cộng/riêng tư, điều kiện khí hậu và kỳ vọng mở rộng trong tương lai. Điều này cho phép Door Energy đề xuất cấu hình dựa trên hoạt động thực tế thay vì chỉ xếp hạng bộ sạc được yêu cầu.
Giai đoạn tiếp theo của cuộc cạnh tranh sạc xe điện không chỉ đơn giản là lắp đặt thêm phần cứng. Khi mạng lưới sạc công cộng mở rộng, các nhà khai thác phải hỏi liệu mỗi trạm sạc, mỗi kilowatt công suất lưới và mỗi khoản đầu tư thiết bị có đang tạo ra lượng khách hàng hữu ích hay không. Một địa điểm có công suất bảng tên thấp hơn có thể hoạt động tốt hơn một địa điểm lớn hơn nếu kết hợp bộ sạc của nó phù hợp hơn với thời gian dừng, công suất chấp nhận phương tiện, mô hình đến cao điểm và cơ cấu thuế quan địa phương.
Đối với Năng lượng cửa, đây là giá trị thực tế của việc duy trì mức năng lượng sạc cố định riêng biệt. C Series 20–40kW hỗ trợ sạc DC công suất vừa phải, trong đó khách hàng có thể duy trì đủ thời gian để không cần phải sạc cực nhanh. D Series 60–160kW hỗ trợ quay vòng nhanh hơn khi thời gian có giá trị hoạt động trực tiếp hoặc thương mại. Thay vì đặt công suất cao nhất cho mỗi khoang, người vận hành có thể kết hợp hai dãy, dành các khoang công suất cao cho những khách hàng thực sự cần chúng và chỉ mở rộng phần cứng khi dữ liệu sử dụng phù hợp cho giai đoạn tiếp theo.
Do đó, câu hỏi mua hàng hữu ích nhất không phải là 'Bộ sạc EV lớn nhất hiện có là gì?' Đó là 'Sự kết hợp nào giữa nguồn điện, cổng, phần mềm, công suất lưới và quy tắc vận hành sẽ phục vụ nhiều khách hàng nhất với chi phí chấp nhận được?' Khi câu hỏi đó được trả lời bằng dữ liệu trang web thực, công suất nhàn rỗi sẽ trở nên dễ kiểm soát hơn, hiệu quả sạc sẽ có thể đo lường được và các quyết định mở rộng trở nên an toàn hơn nhiều.
Door Energy có thể hỗ trợ người mua bằng các sản phẩm Bộ sạc EV cố định, các tùy chọn phụ trợ và đầu nối dành riêng cho dự án cũng như danh mục sạc rộng hơn. Trong trường hợp khách hàng cũng có yêu cầu tạm thời hoặc khẩn cấp, dòng sản phẩm Bộ sạc EV di động riêng biệt có thể được đánh giá mà không nhầm lẫn trường hợp sử dụng đó với thiết kế trạm sạc cố định. Mục tiêu giống nhau trong cả hai trường hợp: triển khai tài sản tính phí phù hợp với yêu cầu vận hành thực tế, thay vì trả tiền cho dung lượng mà khách hàng không thể hoặc sẽ không sử dụng.
Liên kết sản phẩm năng lượng cửa
·Bộ sạc DC EV dòng C 20kW / 30kW / 40kW
·Bộ sạc DC EV 60kW / 80kW / 120kW / 160kW dòng D
Nguồn dữ liệu đã chọn
·Cơ quan Năng lượng Quốc tế, Triển vọng EV toàn cầu 2026 - Sạc xe điện
·Bộ Năng lượng Hoa Kỳ – Thống kê phiên sạc nhanh DC trả phí
·Trung tâm dữ liệu nhiên liệu thay thế của Hoa Kỳ - Vận hành và bảo trì cơ sở hạ tầng sạc xe điện
·Bộ Năng lượng Hoa Kỳ – Quản lý sạc xe điện cho Hạm đội Liên bang
·Liên minh Châu Âu - Quy định về cơ sở hạ tầng nhiên liệu thay thế (EU) 2023/1804